Welcome to Yen Bai Portal
  • Đường dây nóng: 02163.818.555
  • English
Hỏi đáp xem nhiều

Câu hỏi:

Có thể dùng giấy tờ nào khác để thay thế GPLX không?

Người hỏi: / Địa chỉ: / Ngày hỏi: 11/12/2018

Câu trả lời:

Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định về điều kiện của người lái xe khi tham gia giao thông như sau:

 

- Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định tại Điều 60 của luật này và có GPLX phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

 

- Người tập lái ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

 

Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

 

- Đăng ký xe.

 

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của luật này.

 

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của luật này.

 

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

 

Theo như quy định trên thì khi tham gia giao thông, bắt buộc người điều khiển xe phải mang theo GPLX (bằng lái).

 

Cũng theo quy định trên thì pháp luật không quy định về việc dùng những loại giấy tờ khác thay thế GPLX. Như vậy, bạn phải đi làm thủ tục cấp lại GPLX  để đảm bảo việc tham gia giao thông của mình sau này.

 

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, ở một số trường hợp vi phạm về giấy phép lái xe có thể bị phạt đến 6 triệu đồng.

Tệp đính kèm

Ngày trả lời: 11/12/2018

15oC

Thấp nhất 13°C, cao nhất 17°C. Trời nhiều mây, . Áp suất không khí  hPa.
  Độ ẩm trung bình %. Tốc độ gió  km/h