Welcome to Yen Bai Portal
  • Đường dây nóng: 02163.818.555
  • English
Câu hỏi mới
Hỏi đáp xem nhiều

 

 * Thông tin cá nhân của bạn sẽ được bảo vệ theo quy định của Thông tư số: 25/2010/TT-BTTTT

Câu hỏi:

Xin hỏi Sở Nội vụ, tôi hiện đang được biên chế và công tác tại vùng 135 của tỉnh Yên Bái. Nay tôi muốn chuyển về vùng thấp bằng hình thức thi tuyển, thì tôi có còn được biên chế suốt đời không? Nếu thi lại tôi có phải viết đơn xin nghỉ ở đơn vị cũ trước khi thi tuyển hay không? Tôi xin cảm ơn!

Người hỏi: Công dân Trần Thị Huyền / Địa chỉ: Thống Nhất - Yên Hợp -Văn Yên -Yên Bái / Ngày hỏi: 24/05/2024

Câu trả lời:

Sau khi xem xét nội dung đề nghị, Sở Nội vụ trả lời công dân Trần Thị Huyền như sau:

1. Hiện tại nếu bà Trần Thị Huyền đang công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc các xã vùng 135 của tỉnh Yên Bái thì bà Huyền là viên chức đơn vị sự nghiệp công lập.

Trường hợp bà Trần Thị Huyền thi tuyển viên chức, nếu trúng tuyển thì bà Huyền tiếp tục là viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập.

2. Tại Điều 16 Luật Viên chức 2010 quy định về nghĩa vụ chung của viên chức “Có ý thức tổ chức kỷ luật và trách nhiệm trong hoạt động nghề nghiệp; thực hiện đúng các quy định, nội quy, quy chế làm việc của đơn vị sự nghiệp công lập”. Như vậy, việc viên chức xin nghỉ việc để đi thi tuyển dụng vào đơn vị khác phải thực hiện việc báo cáo, xin phép thủ trưởng cơ quan, đơn vị mình theo quy định.

Trung tâm Điều hành thông minh trân trọng cảm ơn Sở Nội vụ đã có ý kiến trả lời công dân!

Tệp đính kèm

Ngày trả lời: 07/06/2024